Trang chủ / Liên thông Đại học Dược / Bằng Dược Đại học Đại Nam có giá trị mở nhà thuốc không?

Bằng Dược Đại học Đại Nam có giá trị mở nhà thuốc không?

Đại học Đại Nam có được cấp bằng Dược sĩ Đại học hay không?

Trường Đại học Đại Nam được thành lập theo Quyết định số 1535 QĐ-TTg ngày 14/11/2007 của Thủ tướng chính phủ. Trường là một cơ sở Giáo dục Đại học nằm trong hệ thống Giáo dục quốc dân do Bộ Giáo dục và Đào tạo trực tiếp quản lý.

Căn cứ theo thông tư  ban hành mẫu bằng tốt nghiệp Đại học số 19/2011/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 5 năm 2011 ghi rõ tại điều 2 về cách ghi trên bằng tốt nghiệp Đại học ngành Dược được quy định như sau: Đối với ngành dược ghi “BẰNG DƯỢC SĨ”.

Vì vậy trường Đại Học Đại Nam hoàn toàn được phép cấp bằng Dược sĩ Đại học.

Đại học Đại Nam

Đại học Đại Nam có được đào tạo liên thông ngành Dược?

Trường Đại học Đại Nam đã được bộ Giáo dục và Đào tạo cho phép đào tạo ngành Dược học trình độ Đại học hệ chính quy theo quyết định số 2965/QĐ-BGDĐT ngày 14/8/2013 của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Theo quy định đào tạo liên thông trình độ Cao đẳng, Đại học ban hành kèm theo thông tư số 55/2012/TT-BGDĐT ngày 25/12/2012 của Bộ giáo dục và Đào tạo và thông tư 08/2015/TT-BGDĐT sửa đổi, bổ sung một  số điều quy định đào tạo liên thông trình độ Cao đẳng, Đại học ban hành kèm theo Thông tư số 55/2012/TT-BGDĐT, tại Điều 6 của thông tư 55/2012/TT-BGDĐT quy định thẩm quyền quyết định đào tạo liên thông là: “Thủ trưởng cơ sở giáo dục Đại học quyết định Đào tạo liên thông từ trình độ trung cấp chuyên nghiệp lên trình độ cao đẳng hoặc từ trình độ cao đẳng lên trình độ Đại học” với điều kiện Đáp ứng điều kiện tổ chức đào tạo liên thông quy định tại Điều 4 của thông tư 55/2012/TT-BGDĐT.

Bằng Dược Đại học Đại Nam có giá trị mở nhà thuốc không?

Theo điều 4 của thông tư 55/2012/TT-BGDĐT có nêu rõ một trong các điều kiện tổ chức đào tạo liên thông :”Có quyết định giao nhiệm vụ mở ngành đào tạo chính quy trình độ cao đẳng, Đại học của ngành Đào tạo liên thông”

Như vậy, việc quyết định mở lớp đào tạo liên thông từ trung cấp, cao đẳng lên Đại học ngành Dược học hệ chính quy thuộc thẩm quyền của Hiệu trưởng trường Đại học Đại Nam.

Tốt nghiệp liên thông Ngành Dược tại Đại học Đại Nam có được cấp chứng chỉ hành nghề hay không?

Theo quyết định số 2965/QĐ – BGDĐT ngày 14 tháng 8 năm 2013 về việc giao cho trường Đại học Đại Nam đào tạo hệ chính quy trình độ Đại học có ghi rõ tại Điều 1: giao cho trường Đại học Đại Nam đào tạo hệ chính quy trình độ Đại học ngành Dược học, mã số 52720401.

Quy định tại Điều 15 Nghị định số 79/2006/NĐ-CP  khoản 1 có ghi rõ về người được cấp Chứng chỉ hành nghề dược phải có một trong các văn bằng sau đây tùy theo yêu cầu đối với từng hình thức tổ chức kinh doanh thuốc:

a) Bằng tốt nghiệp đại học Ngành Dược;
b) Bằng tốt nghiệp trung học Ngành dược;
c) Văn bằng dược tá;
d) Bằng tốt nghiệp trung học Ngành y;
đ) Bằng tốt nghiệp đại học Ngành y hoặc bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành sinh học;
e) Bằng tốt nghiệp đại học hoặc trung học về y học cổ truyền;
g) Các loại văn bằng về lương y, lương dược, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền và trình độ chuyên môn y dược học cổ truyền.

Các loại văn bằng quy định tại điểm g khoản 1 Điều này do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định phù hợp với điều kiện kinh tế – xã hội và nhu cầu khám chữa bệnh của nhân dân ở từng địa phương trong từng thời kỳ.

Vì vậy, văn bằng tốt nghiệp Đại học ngành Dược tại Đại học Đại Nam là hoàn toàn đủ điều kiện hợp pháp cấp chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 79/2006/NĐ-CP.

Bằng Dược Đại học Đại Nam có giá trị mở nhà thuốc không?

Tốt nghiệp liên thông ngành Dược tại Trường Đại học Đại Nam có được mở hiệu thuốc ngay sau khi tốt nghiệp không ?

Quy định tại Điều 15 Nghị định số 79/2006/NĐ-CP  khoản 4 có ghi rõ về điều kiện về văn bằng và thời gian thực hành đối với chủ cơ sở bán lẻ thuốc:

a) Chủ nhà thuốc ở các thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố, thị xã thuộc tỉnh phải có văn bằng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này và thời gian thực hành ít nhất 05 năm tại cơ sở dược hợp pháp; đối với các địa bàn khác phải có văn bằng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này và thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp. Dược sĩ đại học tốt nghiệp hệ chuyên tu  được đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề ngay sau khi tốt nghiệp;

b) Chủ quầy thuốc phải có bằng tốt nghiệp từ trung học chuyên nghiệp dược trở lên và có thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp;

c) Chủ đại lý bán thuốc của doanh nghiệp phải có văn bằng dược tá trở lên và thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp;

d) Người quản lý tủ thuốc trạm y tế phải có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên và có thời gian thực hành về dược ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp; trường hợp chưa có người có trình độ chuyên môn từ dược tá trở lên thì phải có người có trình độ chuyên môn từ y sĩ trở lên đứng tên.

Vì vậy, theo mục a khoản 4 điều 15 nghị định số 79/2006/NĐ-CP: Dược sĩ Đại học tốt nghiệp hệ chuyên tu tương đương với hệ liên thông tại trường Đại học Đại Nam được cấp chứng chỉ hành nghề ngay sau khi tốt nghiệp.

Liên thông Dược sĩ Đại học tại daihocduoc.com

Comments

comments

Có thể bạn quan tâm

Trường Đại học Đại Nam

Danh sách trường đào tạo liên thông Đại học Dược ở Hà Nội

Học Liên thông Đại học Dược ở đâu tại Hà Nội? Hiện nay trên địa …

Chat Facebook ngay